เมื่อวันที่ 2 ตุลาคมที่ผ่านมา ผศ.ดร.สุกัญญา ศรีโพธิ์ เลขาธิการสมาคมฯ พร้อมด้วยคุณเพ็ญพรรณ จิตตะเสนีย์ เหรัญญิกสมาคมฯ ดร.นันทกาญจน์ สูงสุมาลย์ วูดแฮม ผู้อำนวยการสมาคมฯ และคณะผู้บริหาร สวท เชียงใหม่ เข้าร่วมประชุมแลกเปลี่ยน ศึกษาดูงานการพัฒนาและออกแบบการดูแลสุขภาพมารดาและทารก สำหรับกลุ่มชนเผ่าชาติพันธุ์และผู้อาศัยในพื้นที่ห่างไกล เข้าถึงยากในพื้นที่จังหวัดแม่ฮ่องสอน ซึ่งจัดโดย ศูนย์อนามัยเขต 1 จังหวัด เชียงใหม่ ศูนย์อนามัยกลุ่มชาติพันธุ์ ชายขอบและแรงงานข้ามชาติ ร่วมกับ UNFPA ประจำประเทศไทย UNFPA เวียดนาม และสมาคมวางแผนครอบครัวแห่งประเทศไทยฯ ณ ศูนย์อนามัยเขต 1 จังหวัด เชียงใหม่
สำหรับแลกเปลี่ยนครั้งนี้มีเป้าหมายสำคัญในการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์ ของ สมาคมฯ คือการส่งเสริมกลุ่มเป้าหมายเฉพาะให้เข้าถึงบริการและสิทธิอนามัยเจริญพันธุ์ พร้อมกับร่วมดำเนินงานทั้งกับภาครัฐและภาคเอกชน โดยมุ่งเป้าประเด็นไปที่การป้องกันการตั้งครรภ์ในวัยรุ่นและการช่วยเหลือหญิงตั้งครรภ์ ที่อยู่ในพื้นที่ห่างไกล ได้เข้าถึงการฝากครรภ์ และการคลอดที่ปลอดภัย ตลอดจนการเข้าถึงสิทธิการช่วยเหลือทางสังคมของหน่วยงานภาครัฐ
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927937_0.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927929_0-1200x802.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927931_0-1200x674.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927932_0-1200x674.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927934_0.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927940_0.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927936_0.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927935_0.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927939.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927928-1200x802.jpg)
![](https://ppat.or.th/wp-content/uploads/2023/10/S__110927926-1200x674.jpg)